งานวิชาการกรมสนับสนุนบริการสุขภาพ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 "20 ปี นวัตกรรม สร้างสังคมสุขภาพดี"
วันที่ 13-15 ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 7 นำโดย นายถวิล เลิกชัยภูมิ ผู้อำนวยการศูนย์ฯ พร้อมคณะ เข้าร่วมงานวิชาการกรมสนับสนุนบริการสุขภาพ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 20 ปี นวัตกรรม สร้างสังคมสุขภาพดี โดย ศบส.7 ร่วมจัดแสดงผลงานวิชาการและนิทรรศการผลงานเด่นของหน่วยงานและหน่วยงานเครือข่าย ได้รับเกียรติจากนายแพทย์พงศ์เกษม ไข่มุกด์ รองปลัดกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานเปิดงาน ซึ่งในงานมีการมอบรางวัลให้กับเครือข่ายการดำเนินงานเขตสุขภาพที่ 7 ได้แก่ โรงพยาบาลร้อยเอ็ด ได้รับรางวัลโรงพยาบาลต้นแบบด้านมาตรฐานระบบบริการสุขภาพ ระดับ Silver และรางวัลศูนย์เครื่องมือแพทย์ ระดับพัฒนาดีเด่น,โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านม่วง อำเภอดอนจาน จังหวัดกาฬสินธุ์ รางวัลชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ ระดับเขตสุขภาพที่ 7 และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลละว้า อำเภอบ้านไผ่ จังหวัดขอนแก่น รางวัลตำบลจัดการคุณภาพชีวิต ตำบลปลอดพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี มอบโดยนายแพทย์สุระ วิเศษศักดิ์ อธิบดีกรมสนับสนุนบริการสุขภาพ และการนำเสนอผลงานเรื่อง ถอดบทเรียนการมีส่วนร่วมของ อสม.บัดดี้ ในการติดตามดูแลผู้เข้ารับ หรือผ่านการบำบัดรักษา ยาเสพติดในระบบสมัครใจ กรณีศึกษา ตำบลหัวโทน อำเภอสุวรรณภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด โดยนายพิพัฒน์พล พินิจดี นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ ณ ศูนย์ประชุมวายุภักดิ์ โรงแรมเซ็นทรา บายเซ็นทาราศูนย์ราชการและคอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ แจ้งวัฒนะ กรุงเทพมหานคร