ศบส.7 เข้าร่วมพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ(MOU) โครงการเพิ่มการเข้าถึงการตรวจคัดกรองมะเร็งปากดมลูกด้วยวิธี HPV DNA Self Collection
วันที่ 13 มีนาคม 2566 ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 7 มอบหมายให้นางสาวนิติญา คุ้มไพร หัวหน้ากลุ่มวิชาการและพัฒนาระบบบริการสุขภาพ เข้าร่วมเป็นเกียรติในพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือการเป็นเครือข่าย ในการเพิ่มช่องทางเข้าถึงระบบบริการตรวจคัดกรอง มะเร็งปากมดลูกด้วยตนเอง (HPV DNA Self Collection) ณ ห้องประชุมราชพฤกษ์ ชั้น 6 ศูนย์อนามัยที่ 7 ขอนแก่น ซึ่งเป็นความร่วมมือกันระหว่าง กรมอนามัย สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ ราชวิทยาลัยสูติแพทย์แห่งประเทศไทย สถาบันมะเร็งแห่งชาติ สำนักงานเขตสุขภาพที่ 7 บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด บริษัท ซีพี ออลล์ จํากัด (มหาชน) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน และสำนักงานประกันสังคมทุกจังหวัด ในเขตสุขภาพที่ 7 โดยมีศูนย์อนามัยที่ 7 ขอนแก่น เป็นเจ้าภาพหลักในการดำเนินงาน ซึ่งการลงนามบันทึกข้อตกลงนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อประสานความร่วมมือการดำเนินงานตามบทบาทหน้าที่ของภาคีเครือข่าย ในการสนับสนุนและเพิ่มการเข้าถึงการตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกตามชุดสิทธิประโยชน์ในหญิงไทยอายุ 30-59 ปี โดยสามารถรับชุดตรวจได้ที่ร้านสะดวกซื้อที่มีร้านยา (Seven Extra)